Hỏi về thủ tục đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện

Hỏi về thủ tục đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện - Em hiện đang làm việc ở 1 Cty, nhưng Cty khó khăn nên không làm bảo hiểm. Giờ em muốn đóng bảo hiểm tự nguyện thì thủ tục thế nào? Và sau này khi Cty làm bảo hiểm xã hội cho nhân viên thì em có thể chuyển từ bảo hiểm tự nguyện sang có được không?

 

thu-tuc-dong-bao-hiem-xa-hoi-tu-nguyen-jpg-15032013101507-U1.jpg

Thủ tục đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện

 

Trả lời: Theo quy định tại Thông tư số 02/2008/TT-BLĐTBXH ngày 31-1-2008 của Bộ LĐ-TB&XH hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 190/2007/NĐ-CP ngày 28-12-2007 của Chính phủ hướng dẫn một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về BHXH tự nguyện, thì người tham gia BHXH tự nguyện được quy định tại Điều 2 Nghị định số 190/2007/NĐ-CP là công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi đến đủ 60 tuổi đối với nam và từ đủ 15 tuổi đến đủ 55 tuổi đối với nữ, không thuộc diện áp dụng của pháp luật về BHXH bắt buộc, gồm: “Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn dưới 3 tháng; Cán bộ không chuyên trách ở cấp xã, ở thôn và tổ dân phố; người tham gia các hoạt động sản xuất, kinh doanh, dịch vụ;

Xã viên không hưởng tiền lương, tiền công làm việc trong HTX, liên hiệp HTX; Người lao động tự tạo việc làm bao gồm những người tự tổ chức hoạt động lao động để có thu nhập cho bản thân; Người lao động làm việc có thời hạn ở nước ngoài mà trước đó chưa tham gia BHXH bắt buộc hoặc tham gia BHXH bắt buộc nhưng đã nhận BHXH một lần;Người tham gia khác.”

Hồ sơ và thủ tục tham gia BHXH tự nguyện được quy định tại Điều 34 Nghị định 190/2007/NĐ-CP như sau: “Người tham gia BHXH tự nguyện nộp tờ khai cá nhân cho tổ chức BHXH nơi cư trú. Mẫu tờ khai cá nhân do BHXH Việt Nam quy định. Trong thời hạn 20 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ của người tham gia BHXH tự nguyện, tổ chức BHXH có trách nhiệm cấp sổ BHXH”. Nếu bạn thuộc đối tượng tham gia BHXH tự nguyện theo quy định nêu trên, bạn hãy liên hệ trực tiếp với cơ quan BHXH nơi cư trú của bạn để được hướng dẫn cụ thể.

Bạn có thể cùng một lúc đóng cả BHXH tự nguyện và BHXH bắt buộc nếu sau này Cty bạn đóng BHXH cho bạn nhưng không được chuyển sổ tiền từ BHXH tự nguyện sang BHXH bắt buộc. Nếu ngừng đóng BHXH tự nguyện bạn sẽ được hưởng trợ cấp một lần tùy theo mức bạn đã đóng BHXH tự nguyện bao nhiêu thời gian.

 

BP Luật sư tư vấn

Công ty Luật Minh Gia



Mọi thông tin cần tư vấn, quý khách vui lòng liên hệ:


>>  LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT (24/7) GỌI: 1900 6169

>>  Gửi yêu cầu dịch vụ và đặt câu hỏi trực tiếp qua Email: luatsu@luatminhgia.vn

>>  Tham khảo dịch vụ pháp lý và tìm hiểu kiến thức luật tại: http://www.luatminhgia.vn

© Copyright by MINHGIA LAW FIRM


Tổng đài tư vấn luật trực tuyến 24/7 1900.6169

  • Luật sư tư vấn luật qua điện thoại (24h/7) Liên hệ tư vấn luật Gọi: 1900 6169
    Luật sư tư vấn
  • Đặt lịch gặp luật sư tư vấn trực tiếp tại văn phòng, liên hệ: 1900 6169 phím 0
    Luật sư tư vấn